“ಕೊಡವ ನ್ಯಾಷನಲ್ ಡೇ” ನಿರ್ಣಯ ಅನುಷ್ಠಾನಗೊಳ್ಳಲಿ : ಸಿಎನ್‍ಸಿ ಒತ್ತಾಯ

07/12/2021

ಮಡಿಕೇರಿ ಡಿ.7 : ಕೊಡವರನ್ನು ಸ್ವತಂತ್ರ ರಾಷ್ಟ್ರೀಯ ಜನಾಂಗೀಯ ರೇಷಿಯಲ್ ಬುಡಕಟ್ಟೆಂದು ಸಂವಿಧಾನದಲ್ಲಿ ವಿಶೇಷವಾಗಿ ಪರಿಗಣಿಸುವಂತೆ ಒತ್ತಾಯಿಸಿ ಕೊಡವ ನ್ಯಾಷನಲ್ ಕೌನ್ಸಿಲ್ ಸಂಘಟನೆ “ಕೊಡವ ನ್ಯಾಷನಲ್ ಡೇ” ಯಲ್ಲಿ ನಿರ್ಣಯ ಕೈಗೊಂಡಿದ್ದು, ಇದರ ಅನುಷ್ಠಾನಕ್ಕೆ ಕೇಂದ್ರ ಹಾಗೂ ರಾಜ್ಯ ಸರಕಾರಗಳು ಕ್ರಮ ಕೈಗೊಳ್ಳಬೇಕೆಂದು ಸಿಎನ್‍ಸಿ ಅಧ್ಯಕ್ಷ ಎನ್.ಯು.ನಾಚಪ್ಪ ಒತ್ತಾಯಿಸಿದ್ದಾರೆ.
ನಗರದಲ್ಲಿ ಸುದ್ದಿಗೋಷ್ಠಿಯಲ್ಲಿ ಮಾತನಾಡಿದ ಅವರು ಕೊಡವ ಬುಡಕಟ್ಟಿನ ಪ್ರಾಚೀನತೆಯನ್ನು ಅನಾದಿ ಕಾಲದಿಂದಲೂ ಈ ಮಣ್ಣಿನಿಂದ ಉತ್ಪತ್ತಿಯಾದ ವಿಶಿಷ್ಟ, ಪ್ರಾಚೀನ, ರಾಷ್ಟ್ರೀಯ ಜನಾಂಗೀಯ, ಆದಿಮಸಂಜಾತ ಬುಡಕಟ್ಟು ಜನಾಂಗವೆಂದು ಗುರುತಿಸಬೇಕೆಂದು ಆಗ್ರಹಿಸಿದರು.
ನಮ್ಮ ಸಂವಿಧಾನದ 340 ಮತ್ತು 342 ನೇ ವಿಧಿಯ ಅಡಿಯಲ್ಲಿ ಕೊಡವ ಬುಡಕಟ್ಟು ಜನಾಂಗಕ್ಕೆ ಎಸ್‍ಟಿ ಟ್ಯಾಗ್ ನೀಡಬೇಕು. ಸಂವಿಧಾನದ 371 ನೇ ವಿಧಿಯ ಅಡಿಯಲ್ಲಿ ಕೊಡವರ ಸಾಂಪ್ರದಾಯಿಕ ಜನ್ಮಭೂಮಿ ಕೊಡವಲ್ಯಾಂಡ್‍ಗೆ ಭೌಗೋಳಿಕ-ರಾಜಕೀಯ ಸ್ವಾಯತ್ತತೆಯನ್ನು ರೂಪಿಸಬೇಕು. ಆರ್ಟಿಕಲ್ 25 ಮತ್ತು 26 ರ ಅಡಿಯಲ್ಲಿ ನಮ್ಮ “ಧಾರ್ಮಿಕ ಸಂಸ್ಕಾರ ಗನ್”/ಬಂದೂಕಕ್ಕೆ ಸಂವಿಧಾನದ ರಕ್ಷಣೆ ನೀಡಬೇಕು. ಸಂವಿಧಾನದ 8 ನೇ ಶೆಡ್ಯೂಲ್‍ನಲ್ಲಿ ಕೊಡವ ತಕ್ಕ್ ನ್ನು ಸೇರಿಸಬೇಕು. ಕೊಡವ ಜಾನಪದ ಸಾಂಸ್ಕೃತಿಕ ಪರಂಪರೆಯನ್ನು ಯುನೆಸ್ಕೋದ ಅಮೂರ್ತ ಸಾಂಸ್ಕೃತಿಕ ಪರಂಪರೆಯ ಪಟ್ಟಿಯಲ್ಲಿ ಪರಿಗಣಿಸಬೇಕು. ಅಂತರಾಷ್ಟ್ರೀಯ ಕೊಡವ ನರಮೇಧ ಸ್ಮಾರಕವನ್ನು ದೇವಟ್‍ಪರಂಬುವಿನಲ್ಲಿ ಸ್ಥಾಪಿಸಬೇಕು.
ಅರಸರ ಕಾಲದಲ್ಲಿ ರಾಜಕೀಯ ಹತ್ಯೆಗೆ ಗುರಿಯಾದ ಕೊಡವರ ನೆನಪಿಗಾಗಿ ನಾಲ್ನಾಡ್ ಅರಮನೆ ಮತ್ತು ಮಡಿಕೇರಿ ಕೋಟೆಯಲ್ಲಿ ಸ್ಮಾರಕ ನಿರ್ಮಿಸಬೇಕು ಎಂದು ಒತ್ತಾಯಿಸಿದ ನಾಚಪ್ಪ, ಸಂವಿಧಾನದಲ್ಲಿ ಪ್ರತಿಪಾದಿಸಿರುವ ಮೂಲಭೂತ ಹಕ್ಕುಗಳಲ್ಲಿ ಒಂದಾಗಿರುವ ಸಾಂವಿಧಾನಿಕ ಪರಿಹಾರದ ಪ್ರಕಾರ ಈ ಕಾನೂನು ಬದ್ಧ ಬೇಡಿಕೆಗಳನ್ನು ಮುಂದಿಡಲಾಗಿದೆ ಎಂದರು.
ನಿರಂತರವಾಗಿ ಶಾಂತಿಯುತ ಹೋರಾಟವನ್ನು ನಡೆಸಿಕೊಂಡು ಬಂದಿರುವ ಸಿಎನ್‍ಸಿ ಗುರಿ ಮುಟ್ಟುವ ತನಕ ವಿರಮಿಸುವುದಿಲ್ಲ. ಕೊಡವ ನ್ಯಾಷನಲ್ ಡೇಯಲ್ಲಿ ಅಂಗೀಕರಿಸಿದ ನಿರ್ಣಯ ಅನುಷ್ಠಾನದ ಪ್ರಾಥಮಿಕ ಹಂತವಾಗಿ ಬೆಳಗಾವಿಯಲ್ಲಿ ನಡೆಯುವ ಕರ್ನಾಟಕ ವಿಧಾನಮಂಡಲದ ಚಳಿಗಾಲದ ಅಧಿವೇಶನದಲ್ಲಿ ಸತ್ಯಾಗ್ರಹ ನಡೆಸಲು ತಯಾರಿ ನಡೆಸಿತ್ತು. ಆದರೆ ಒಮಿಕ್ರಾನ್ ಸಾಂಕ್ರಾಮಿಕ ವ್ಯಾಪಕವಾಗಿ ಹರಡುವ ಮುನ್ಸೂಚನೆ ಹಿನ್ನೆಲೆಯಲ್ಲಿ ಸಿಎನ್‍ಸಿಯ ಉದ್ದೇಶಿತ ಬೆಳಗಾವಿ ಸತ್ಯಾಗ್ರಹವನ್ನ ಮುಂದೂಡಲಾಗಿದೆ ಎಂದು ತಿಳಿಸಿದರು.
ಐಡಿಯಾಲಜಿಯ ಪ್ರಕಾರ, ಜನಾಂಗಗಳು ಆದಿಸ್ವರೂಪ, ನೈಸರ್ಗಿಕ, ನಿರಂತರ ಮತ್ತು ವಿಭಿನ್ನವಾಗಿವೆ. ಶಾಸ್ತ್ರೀಯ ಪುರಾತನ ಕಾಲದ ಮೂಲಗಳ ಮೇಲೆ ಚಿತ್ರಿಸಿದ ನಾವು ಕೊಡವರು ಪ್ರಾಚೀನ ಜನಾಂಗ. ಒಂದು ಜನಾಂಗವು ಮಾನವರ ಒಂದು ಗುಂಪಾಗಿದ್ದು, ಹಂಚಿಕೆಯ ವಿಶಿಷ್ಟ ದೈಹಿಕ ಅಥವಾ ಸಾಮಾಜಿಕ ಗುಣಗಳ ಆಧಾರದ ಮೇಲೆ ಸಾಮಾನ್ಯವಾಗಿ ನಿರ್ದಿಷ್ಟ ಸಮಾಜದಲ್ಲಿ ವಿಭಿನ್ನವಾಗಿ ನೋಡಲಾಗುತ್ತದೆ. ಬ್ರಿಟಿಷರು ಕೊಡವರನ್ನು ಕೂಗ್ರ್ಸ್ ಎಂದು ಕರೆದರು, ಆದ್ದರಿಂದ ಕೂರ್ಗ್ ಬೈ ರೇಸ್ ಎಂದರೆ ಕೊಡವ ಬುಡಕಟ್ಟು ಜನಾಂಗ ಎಂದು ನಾಚಪ್ಪ ಹೇಳಿದರು.
::: ಗೋತ್ರದಡಿ ಬರುವುದಿಲ್ಲ :::
ಕೊಡವರನ್ನು ಪರ್ವತ ವಾಸಿಗಳು, ಪರ್ವತ ಕುಲ, ಬುಡಕಟ್ ಎಂದು ಸಂಬೋಧಿಸುತ್ತಿದ್ದರು. ನಾವು ಯಾವುದೇ ಗೋತ್ರದಡಿಯಲ್ಲಿ ಬರುವುದಿಲ್ಲ. ಕೊಡವ ಜನಾಂಗವು ವರ್ಣಾಶ್ರಮ ವ್ಯವಸ್ಥೆ, ವರ್ಣಶಾಸ್ತ್ರದಡಿಯಲ್ಲಿ ಬರುವುದಿಲ್ಲ ಮತ್ತು ಚಾತುರ್ವರ್ಣ ವ್ಯವಸ್ಥೆ/ಚತುರ್ಭುಜ ವ್ಯವಸ್ಥೆಗೆ ಯಾವುದೇ ಸ್ಥಾನವಿಲ್ಲ. ನಮ್ಮದು ಒಂದೇ ಜನಾಂಗ, ಜಾತಿ ಅಥವಾ ಉಪಜಾತಿ ವ್ಯವಸ್ಥೆ ಇಲ್ಲ. ಎಲ್ಲಾ 4 ವರ್ಣಗಳು ಬದಲಿಗೆ ಚಾತುರ್ವರ್ಣ- ಚತುರ್ಭುಜ ವ್ಯವಸ್ಥೆಯು 8 ಗೋತ್ರಗಳಡಿಯಲ್ಲಿ ಬರುತ್ತದೆ. ಉದಾಹರಣೆಗೆ ಕೆಲವು ಜನರು ಗೋತ್ರ ವ್ಯವಸ್ಥೆಗಳನ್ನು ಹೊಂದಿದ್ದಾರೆ ಅಂದರೆ 10 ಕುಟುಂಬ 18 ಗೋತ್ರಗಳು ಎಂದರು.
ಕೂರ್ಗ್/ಕೊಡಗು ಈ ಪ್ರದೇಶದ ಗಮನಾರ್ಹ ಪರ್ವತ ಕುಲವಾದ ಕೂರ್ಗ್ ರೇಸ್/ಕೊಡವ ಜನಾಂಗದಿಂದ ಬಂದಿದೆ. ಕೂರ್ಗ್ ಮತ್ತು ಕೊಡವರು ಸಮಾನಾರ್ಥಕ ಪದಗಳು. ಈ ಪ್ರದೇಶಕ್ಕೆ ಕೊಡವ ಜನಾಂಗದ ಹೆಸರನ್ನು ಇಡಲಾಗಿದೆ, ಇದು ಕೊಡವರು ಈ ಭೂಮಿಗೆ ಸ್ಥಳೀಯರು/ಆದಿಮ ಸಂಜಾತರು ಎಂದು ಚಿತ್ರಿಸುತ್ತದೆ. ನೀಲಗಿರಿಯಲ್ಲಿರುವ ಬಡಗ ಜನರು ಬರ್ಗರ್ಸ್ ಎಂದು ಹೆಸರಿಸಲ್ಪಟ್ಟಂತೆ, “ಕೂರ್ಗ್” ಅನ್ನು ಕೊಡವ ಜನಾಂಗದಿಂದ ಆಂಗ್ಲೀಕರಿಸಲಾಗಿದೆ.
ಕೊಡವ ಜನಾಂಗದ ಕುಲ ಮತ್ತು ವಿಕಸನವು ಪಶ್ಚಿಮ ಘಟ್ಟಗಳ ಪರ್ವತ ಭೂಪ್ರದೇಶದ ಅತ್ಯಂತ ಚಿಕ್ಕ ಭೌಗೋಳಿಕ ಪ್ರದೇಶದಲ್ಲಿ ರೂಪುಗೊಂಡಿತು. ಜೋರ್ಡಾನ್ ನದಿಯು ಯಹೂದಿ ಮತ್ತು ಕ್ರೈಸ್ತರಿಗೆ ಹೇಗೆ ಶ್ರೀಮಂತ, ಐತಿಹಾಸಿಕ ಮತ್ತು ಆಧ್ಯಾತ್ಮಿಕ ಮಹತ್ವವನ್ನು ಹೊಂದಿದೆಯೋ ಅದೇ ರೀತಿಯಲ್ಲಿ ದೈವಿಕ ವಸಂತ ಜೀವನದಿ ಕಾವೇರಿಯ ದಡದಲ್ಲಿ ಕೊಡವ ಜನಾಂಗೀಯ ನಾಗರಿಕತೆಯು ಅರಳಿ ವಿಕಾಸಗೊಂಡಿತು.
ಕ್ರಿಶ್ಚಿಯನ್ನರು ಮತ್ತು ಯಹೂದಿಗಳು ಜೋರ್ಡಾನ್ ನದಿಯಲ್ಲಿ ಪವಿತ್ರ ಸ್ನಾನ ಮಾಡುತ್ತಾರೆ ಮತ್ತು ಪವಿತ್ರ ನೀರನ್ನು ಚಿಮುಕಿಸುತ್ತಾರೆ ಮತ್ತು ಅರಬ್ಬರಿಗಾಗಿ ಝಮ್-ಝಮ್ ಪವಿತ್ರ ಬುಗ್ಗೆಯಿದೆ. ನಾವು ಕೊಡವ ಜನಾಂಗದವರು ಕೂಡ ‘ದೈವಿಕ ಬುಗ್ಗೆ’ ಕಾವೇರಿಯಿಂದ ಪವಿತ್ರ ನೀರನ್ನು ಚಿಮುಕಿಸುತ್ತೇವೆ ಮತ್ತು ಅದರಲ್ಲಿ ಪವಿತ್ರ ಸ್ನಾನ ಮಾಡುತ್ತೇವೆ. ಈ ನಿರೂಪಣೆ ಏಕೆಂದರೆ ಪ್ರಪಂಚದಾದ್ಯಂತ ವಿವಿಧ ಧಾರ್ಮಿಕ-ಸಾಂಸ್ಕೃತಿಕ ಗುಂಪುಗಳು ಆಚರಿಸುವ ಪವಿತ್ರ ಸ್ನಾನ ಮತ್ತು ಪವಿತ್ರ ವಸಂತದ ಆಧಾರದ ಮೇಲೆ, ನಾವು ಆ ಸ್ಥಳಗಳಿಂದ ಬಂದವರು ಅಥವಾ ಅದನ್ನು ಭಾರತದಲ್ಲಿ ಅನುಸರಿಸುವವರ ಅಂಗ ಎಂಬ ತೀರ್ಮಾನಕ್ಕೆ ಬರಲು ಸಾಧ್ಯವಿಲ್ಲವೆಂದು ನಾಚಪ್ಪ ತಿಳಿಸಿದರು.
ಬರ್ನಾರ್ಡ್ ಶಾ ಹೇಳಿದಂತೆ ಭೂಮಿ ಮತ್ತು ಭಾಷೆ ಒಂದು ನಾಣ್ಯದ 2 ಮುಖಗಳು. ಯಾರಾದರೂ ಜನಾಂಗೀಯ ನಿರ್ಮೂಲನೆ ಮಾಡಲು ಬಯಸಿದರೆ ಅವರು ಆ ಜನಾಂಗದ ಭೂಮಿ ಮತ್ತು ಭಾಷೆಯನ್ನು ನಾಶಪಡಿಸುತ್ತಾರೆ. ಕೊಡವ ಜನಾಂಗದ ವಿಷಯದಲ್ಲಿ ಇದು ಕಳೆದ 1200 ವರ್ಷಗಳಿಂದ ನಿರಂತರವಾಗಿ ಇಂದಿನವರೆಗೂ ನಡೆಯುತ್ತಿದೆ. ಆದ್ದರಿಂದ ನಮ್ಮ ಸಂವಿಧಾನದ 8 ನೇ ಶೆಡ್ಯೂಲ್ನಲ್ಲಿ ಸೇರಿಸುವ ಮೂಲಕ ನಮ್ಮ ಭಾಷೆಯನ್ನು “ಕೊಡವ ಥಕ್” ಅನ್ನು ಶಾಸನಬದ್ಧವಾಗಿ ರಕ್ಷಿಸಬೇಕು ಎಂದು ಒತ್ತಾಯಿಸಿದರು.
ಕೊಡವ ಬುಡಕಟ್ಟು ಜನಾಂಗದ ಸಮಗ್ರ ಸಬಲೀಕರಣಕ್ಕೆ ಸಂವಿಧಾನವು ಪವಿತ್ರ ಗ್ರಂಥವಾಗಿದೆ, ಕೊಡವ ಜನಾಂಗಕ್ಕೆ ಡಾ ಅಂಬೇಡ್ಕರ್ ಜಗದ್ಗುರು ಆಗಿದ್ದಾರೆ. ಎಸ್ಟಿ ಟ್ಯಾಗ್ ಕೊಡವ ಬುಡಕಟ್ಟಿನ ಗುರು ಪೀಠವಾಗಿದೆ ಎಂದು ಎನ್.ಯು.ನಾಚಪ್ಪ ಪ್ರತಿಪಾದಿಸಿದರು.
ಅನಾದಿ ಕಾಲದಿಂದಲೂ ಆಸ್ತಿಗಳನ್ನು ಹೊಂದಿದ್ದ ಸ್ಥಳೀಯ ಕೊಡವ ಜನಾಂಗದ ಅನುವಂಶಿಕ ಆಸ್ತಿಗಳಿಗೆ ಶಾಸನಬದ್ಧ ಖಾತರಿ ನೀಡುತ್ತಿಲ್ಲ. ಅಷ್ಟೇ ಅಲ್ಲ, ಸರಕಾರ ಮಧ್ಯಪ್ರವೇಶಿಸಿ ಚೆಲ್ಲಾಡುತ್ತಿದೆ ಮತ್ತು ಅದನ್ನು ಜಪ್ತಿ ಮಾಡಲು ಪ್ರಯತ್ನಿಸುತ್ತಿದೆ ಎಂದು ಆರೋಪಿಸಿದರು.
ಮಾನವ ಹಕ್ಕುಗಳು ಮತ್ತು ಜನಾಂಗೀಯ ತಾರತಮ್ಯದ ಸ್ಥಳೀಯ ಜನರ ಹಕ್ಕುಗಳ ಮೇಲಿನ ಅಂತರರಾಷ್ಟ್ರೀಯ ಒಪ್ಪಂದದ ಸ್ಪಷ್ಟ ಉಲ್ಲಂಘನೆಯಾಗಿದೆ. ಎಲ್ಲಾ ಕೊಡವ ಜನಾಂಗೀಯ ಲಕ್ಷಣಗಳು ಮತ್ತು ಸಾಂಸ್ಕೃತಿಕ ಆಚರಣೆಗಳನ್ನು ಬದುಕು ಕಟ್ಟಲು ಬಂದವರಿಂದ ನಿಗ್ರಹಿಸಲಾಗಿದೆ ಮತ್ತು ಹೊರಗಿನ ಪ್ರಭಾವಗಳಿಂದ ಮಿಶ್ರಣ (ಸಂಕರ) ಮಾಡಲಾಗಿದೆ. ಸಿಎನ್‍ಸಿ ಕೊಡವರ ಮೂಲ ಸ್ವರೂಪವನ್ನು ಪುನರುಜ್ಜೀವನಗೊಳಿಸುತ್ತಿದೆ. ಅನಾದಿ ಕಾಲದಿಂದಲೂ ನಮ್ಮ ಪೂಜ್ಯ ಪೂರ್ವಜರು ಬಹಳ ಕಷ್ಟದಿಂದ ಕಂದಕಗಳನ್ನು ಅಗೆಯುವ ಮೂಲಕ ಪ್ರತಿ ಕುಲದ ನಮ್ಮ ಹೆಸರಿಸದ ಆನುವಂಶಿಕ ಸಮುದಾಯಿಕ ಪೂರ್ವಾರ್ಜಿತ ಆಸ್ತಿಗಳನ್ನು ಗುರುತಿಸಲಾಗಿದೆ. ಈಗ ಸರ್ಕಾರ ಒತ್ತುವರಿ ಯೋಜನೆಯಲ್ಲಿ ಆ ಭೂಮಿಯನ್ನು ಕಿತ್ತುಕೊಳ್ಳಲು ಯತ್ನಿಸುತ್ತಿದೆ. ಕೊಡವ ಜನಾಂಗದ ಜನಸಂಖ್ಯೆಯನ್ನು ಕಡಿಮೆ ಮಾಡುವ ಮೂಲಕ ಮತ್ತು ಇತರರನ್ನು ಮರು-ಜನಸಂಖ್ಯೆಯ ಮೂಲಕ ಜನಸಂಖ್ಯಾ ಬದಲಾವಣೆಯನ್ನು ಪ್ರಾರಂಭಿಸಲು ಸರ್ಕಾರಗಳು ಪ್ರಯತ್ನಿಸುತ್ತಿವೆ ಎಂದು ಅಸಮಾಧಾನ ವ್ಯಕ್ತಪಡಿಸಿದರು.
ಇತ್ತೀಚೆಗೆ ಅರಣ್ಯ ಇಲಾಖೆಯು ದಕ್ಷಿಣ ಕೊಡಗಿನಲ್ಲಿ ಆನೆ ಮತ್ತು ಹುಲಿಗಳನ್ನು ಓಡಿಸಲು ಮತ್ತು ಅವುಗಳ ಉಪಟಳವನ್ನು ನಿಯಂತ್ರಿಸಲು ಜೇನುಸಾಕಣೆ ಕಾರ್ಯಕ್ರಮವನ್ನು ಪ್ರಾರಂಭಿಸಿತು. ಆದರೆ ಇದು ಶತಮಾನಗಳ ಹಿಂದೆ ಅತ್ಯುತ್ತಮ ಗೆರಿಲ್ಲಾ ಯೋಧರಾದ ನಮ್ಮ ಪೂರ್ವಜರು ಕಂಡುಹಿಡಿದ ಸಮರತಂತ್ರವಾಗಿದೆ. ಯುದ್ಧಭೂಮಿಯಲ್ಲಿದ್ದಾಗ ನಮ್ಮ ಪೂರ್ವಿಕರು ಜೇನುಹುಳುಗಳನ್ನು ಸಂಗ್ರಹಿಸಿ ಅದನ್ನು “ಬೂತಾಳೆ ನಾರ್ ಚೀಲ” (ಸೆಣಬಿನ ಚೀಲ) ದಲ್ಲಿ ಶೇಖರಿಸಿಡುತ್ತಿದ್ದರು ಮತ್ತು ಶತ್ರು ಪಡೆಗಳನ್ನು ಹಿಮ್ಮೆಟ್ಟಿಸಲು ಮತ್ತು ನಿಗ್ರಹಿಸಲು ರಕ್ಷಣಾತ್ಮಕ ಕ್ರಮವಾಗಿ ಶತ್ರು ಪಡೆಯ ಮುಂದೆ ಜೇನು ನೊಣಗಳನ್ನು ಬಿಡುತ್ತಿದ್ದರು.
ಐನ್‍ಮನೆ ಪರಿಕಲ್ಪನೆಯು ತೀರಾ ಇತ್ತೀಚಿನದು ಅಂದರೆ ಕೇವಲ 300 ವರ್ಷಗಳಷ್ಟು ಹಳೆಯದು, ಮಲಬಾರ್ ವಾಸ್ತುಶಿಲ್ಪದ ಪ್ರಭಾವದಿಂದ. ಅದಕ್ಕೂ ಮೊದಲು ನಾವು ಗುಡಿಸಲುಗಳಲ್ಲಿ ವಾಸಿಸುತ್ತಿದ್ದೆವು. ನಮಗೆ ಕೃಷಿಯ ಬಗ್ಗೆ ಏನೂ ತಿಳಿದಿರಲಿಲ್ಲ, ಆದರೆ ಪ್ರಾಚೀನ ಕಾಲದಿಂದಲೂ ಕೊಡವ ಜನಾಂಗದಿಂದ ಏಲಕ್ಕಿ ಅನ್ನು ಕಂಡುಹಿಡಿಯಲಾಯಿತು, ಆದ್ದರಿಂದ ಕೊಡವ ವಧು ಮತ್ತು ವರರು ನಮ್ಮ ಪ್ರಾಚೀನ ಸಂಬಾರ ಬೆಳೆಗೆ ಗೌರವವನ್ನು ಸೂಚಿಸುವ ನೆನಪಿಗಾಗಿ ಮದುವೆ ಸಮಾರಂಭದಲ್ಲಿ ಏಲಕ್ಕಿ ಮಾಲೆಗಳನ್ನು ಪರಸ್ಪರ ವಿನಿಮಯ ಮಾಡಿಕೊಳ್ಳುತ್ತಾರೆ. ನಮ್ಮ ಮುಖ್ಯ ಆಹಾರವೆಂದರೆ ಕಾಡು ಮಾಂಸ, ಜಂಗಲ್ ಹಣ್ಣುಗಳು ಮತ್ತು ವಿವಿಧ ರೀತಿಯ ಗೆಣಸುಗಳು. ಪುತ್ತರಿ ಕಳಂಜಿ, ಗೆಣಸು, ಮರಗೆಣಸು ಇತ್ಯಾದಿ. ನಮ್ಮ ಎಲ್ಲಾ ಹಬ್ಬಗಳು, ಮರಣದ ಆಚರಣೆಗಳು ಮತ್ತು ಮದುವೆ ಸಮಾರಂಭಗಳಲ್ಲಿ ಮಾಂಸ ಮತ್ತು ಮದ್ಯವು ಕಡ್ಡಾಯವಾಗಿದೆ, ಹಂದಿಮಾಂಸವು ಒಂದು ಖಾದ್ಯವಾಗಿದೆ.
ವಿಧವೆಯ ಪದ್ಧತಿ ಇಲ್ಲ ಮತ್ತು ಸಾಮಾನ್ಯವಾಗಿ ಜನರು ತಮ್ಮ ಹೆಣ್ಣುಮಕ್ಕಳನ್ನು ಕನಿಷ್ಠ ಇಬ್ಬರು ಸಹೋದರರು ಇರುವ ಕುಟುಂಬಕ್ಕೆ ಮದುವೆ ಮಾಡಿಕೊಟ್ಟರು, ಇದರಿಂದ ಒಬ್ಬ ಸಹೋದರನಿಗೆ ಏನಾದರೂ ವಿಪತ್ತು ಸಂಭವಿಸಿದರೆ, ಆಕೆಗೆ ಮತ್ತು ಮಕ್ಕಳಿಗೆ ಭದ್ರತೆಯನ್ನು ಒದಗಿಸಲು ಇನ್ನೊಬ್ಬ ಸಹೋದರನೊಂದಿಗೆ ಮದುವೆ ಮಾಡಬಹುದು. ಆದಿಸ್ವರೂಪ ಕೊಡವ ಜನಾಂಗೀಯ ಸಂಸ್ಕೃತಿಯು ಪ್ರಗತಿಪರ ಮತ್ತು ವೈಜ್ಞಾನಿಕವಾಗಿದೆ.
ಯಾವುದೇ ವಿಧವಾ ಪದ್ಧತಿ ಮತ್ತು ನಾವು ಋತುಚಕ್ರವನ್ನು ‘ಸೂತಕ’ ಎಂದು ಪರಿಗಣಿಸುವುದಿಲ್ಲ. ನಮಗೆ ಪಿಂಡ ಪ್ರಧಾನ ಸಂಸ್ಕಾರವಿಲ್ಲ. ಮಾದ ದಿವಸದಲ್ಲಿ (ಮರಣದ 11ನೇ ದಿನ) ಪೆÇಲ್ಚಿಪಾಟ್ ನಡೆಸಿ ಓಣಿಕೂಟುವ ಆಚರಣೆ ಇರುತ್ತದೆ. ಅದು ಅಂತಿಮ ಮತ್ತು ಸತ್ತ ವ್ಯಕ್ತಿ ಸ್ವರ್ಗವನ್ನು ತಲುಪುವ ಸ್ಪಷ್ಟ ಸಂದೇಶವಾಗಿದೆ.
ಹಕ್ಕೊತ್ತಾಯಗಳನ್ನು ಅನುಷ್ಠಾನಗೊಳಿಸಲು ಸರಕಾರದ ಮೇಲೆ ಒತ್ತಡ ಹೇರುವ ಸಲುವಾಗಿ ನಿರಂತರವಾಗಿ ಶಾಂತಿಯುತ ಸಭೆ, ಮಂದ್ ಕಾರ್ಯಕ್ರಮ, ಐನ್‍ಮನೆ ಕಾರ್ಯಕ್ರಮ, ದೆಹಲಿ, ಬೆಂಗಳೂರು, ಮಡಿಕೇರಿಯಲ್ಲಿ ಸಭೆ, ಸಮಾರಂಭಗಳನ್ನು ನಿರಂತರವಾಗಿ ನಡೆಸಲಾಗುತ್ತಿದೆ.
ವಿಶ್ವ ರಾಷ್ಟ್ರಸಂಸ್ಥೆ ಘೋಷಿಸಿರುವ ಎಲ್ಲಾ ಪ್ರಮುಖ ಅಂತರಾಷ್ಟ್ರೀಯ ದಿನಗಳನ್ನು ಮತ್ತು ಕೊಡವರ ಎಲ್ಲಾ ಪ್ರಾಚೀನ ಹಬ್ಬಗಳನ್ನು ಅದರ ಮೂಲ ಶಾಸ್ತ್ರೀಯ ಬುಡಕಟ್ಟು ಪದ್ದತಿಯಂತೆ ನಡೆಸುವುದನ್ನು ಮುಂದವರಿಸಲಿದ್ದೇವೆ ಎಂದು ನಾಚಪ್ಪ ತಿಳಿಸಿದರು.
ಸುದ್ದಿಗೋಷ್ಠಿಯಲ್ಲಿ ಸಿಎನ್‍ಸಿ ಪ್ರಮುಖ ಚಂಬಂಡ ಜನತ್‍ಕುಮಾರ್ ಉಪಸ್ಥಿತರಿದ್ದರು.