ನಿತ್ಯ ಭಕ್ತರನ್ನು ಆಕರ್ಷಿಸುತ್ತಿರುವ ಹೊಸನಾಡು ಶ್ರೀ ಅನ್ನಪೂರ್ಣೇಶ್ವರಿ

20/06/2022

ಶೃಂಗೇರಿ, ಕೊಲ್ಲೂರು, ಉಡುಪಿ, ಕಟೀಲ್ ಧರ್ಮಸ್ಥಳ ಮತ್ತು ಸುಬ್ರಹ್ಮಣ್ಯಗಳಂತೆ ಜನರು ಹೊಸನಾಡು ಶ್ರೀ ಅನ್ನಪೂರ್ಣೇಶ್ವರಿ ದೇವಸ್ಥಾನಕ್ಕೆ ಭೇಟಿ ನೀಡುತ್ತಾರೆ. ಕೊಡ್ಯಡ್ಕ ಎಂಬ ಗ್ರಾಮವನ್ನು ಶ್ರೀ ಪೆಜಾವರಾ ಮಠದ ಶ್ರೀ ವಿಶ್ವತೀರ್ಥೇ ಸ್ವಾಮೀಜಿ ಅವರು “ಹೊಸನಾಡು-ಕೊಡ್ಯಡ್ಕ” ಎಂದು ಮರುನಾಮಕರಣ ಮಾಡಿದರು. ಈ ದೇವಾಲಯವು ಹಸಿರು, ದಟ್ಟ ಕಾಡು ಮತ್ತು ಶ್ರೀಮಂತ ಭತ್ತದ ಪ್ರದೇಶಗಳಿಂದ ಆವರಿಸಿದೆ. ದೇವಾಲಯದ ಪ್ರಮೇಯವೂ ಸಹ ಹಲವಾರು ವರ್ಣರಂಜಿತ ಸಸ್ಯಗಳು, ಹೂಗಳು ಮತ್ತು ತರಕಾರಿಗಳನ್ನು ಹೊಂದಿದೆ.

ಇತಿಹಾಸ :
ಹೆಗ್ಗಡೆ ಕುಟುಂಬವು ಕೊಡ್ಯಡ್ಕವನ್ನು ಆಳುತ್ತಿತ್ತು. ಶ್ರೀ ಮುತ್ತಯ್ಯ ಹೆಗ್ಗಡೆ ಮತ್ತು ಅಪ್ಪಿ ಹೆಗಡೆದಿ ಮತ್ತು ಶಿವರಾಮ್ ಹೆಗಡೆಯ ಸೋದರ ಶ್ರೀ ಜಯರಮಾ ಹೆಗ್ಗಡೆ ಕಲಾಸ ಬಳಿ ಹೊರನಾಡು ಅನ್ನಪೂರ್ಣೇಶ್ವರಿ ದೇವಸ್ಥಾನಕ್ಕೆ ಭೇಟಿ ನೀಡಿದರು ಮತ್ತು ಅನ್ನಪೂರ್ಣೇಶ್ವರಿ ಅವರ ಹೊಸ ದೇವಸ್ಥಾನವನ್ನು ತಮ್ಮ ಊರಿನಲ್ಲಿ ನಿರ್ಮಿಸಲು ಸ್ಫೂರ್ತಿ ಹೊಂದಿದ್ದರು. ಅವರ ಕುಟುಂಬ ಕಟೀಲ್ ದುರ್ಗಾಪರಮೇಶ್ವರಿ ಅವರನ್ನು ಪೂಜಿಸುತ್ತಿತ್ತು.

ಕಟೀಲ್ನ ಮುಖ್ಯ ತಂತ್ರಿ, ವೇದಾಮೂರ್ತಿ ಕೆ ಲಕ್ಷ್ಮಿನಾರಾಯಣ ಆರ್ಸಣ್ಣ ಅವರು “ಅಷ್ಟಮಂಗಲ ಪ್ರಶ್ನಾ ಮೂಲಕ ನಿರ್ಮಾಣದ ಬಗ್ಗೆ ಎಲ್ಲಾ ಪ್ರಶ್ನೆಗಳಿಗೆ ಉತ್ತರಿಸಿದರು: ಕೇರಳದ ಖ್ಯಾತ ಜ್ಯೊತಿಷಿ ಕುನ್ಹಿಕ್ಕಣ್ಣನ್ ಪೊದುವಾಲ್ ಅವರ ಅಭಿಪ್ರಾಯಗಳು ಮತ್ತು ಕಟೀಲಿನ ಅನಂತ ಅರ್ಸನ್ನ,ಅವರ ಯೋಜನೆಯನ್ನು ಸಹ ಬೆಂಬಲಿಸಿದರು.

ಆದ್ದರಿಂದ, 1992ರಲ್ಲಿ, ಪೆಜಾವರ ಮಠದ ಶ್ರೀ ವಿಶ್ವೇಶ ತೀರ್ಥ ಸ್ವಾಮೀಜಿಯು ದೇವಾಲಯದ ನಿರ್ಮಾಣಕ್ಕಾಗಿ ಮೊದಲ ಹುಲ್ಲುಗಾವಲು ಮಾಡಿದರು. ಸ್ತಪತಿ ಶ್ರೀ ದಕ್ಷಿಣಮೂರ್ತಿ ಧವಜುವಿನ ರಚನೆಯನ್ನು ವಿನ್ಯಾಸಗೊಳಿಸಿದರು. ಖ್ಯಾತ ಜ್ಯೋತಿಷ್ಯರು ಮುನಿಯಂಗಲ ಕೃಷ್ಣ ಭಟ್ ಮತ್ತು ಪಡುಬಿದ್ರಿ ದೇವದಾಸ್ ಶರ್ಮಾ ಸಕಾಲಿಕ ಸಹಾಯವನ್ನು ನೀಡಿದರು.

ಕಪ್ಪು ಗ್ರಾನೈಟ್ನಲ್ಲಿ ಇಡೀ ದೇಗುಲವನ್ನು ನಿರ್ಮಿಸಲಾಗಿದೆ. ತೀರ್ಥ ಮಂಟಪ, ಪವಿತ್ರಾಶ್ರಮಗಳು, ನವಗ್ರಹ ಮಂದಿರ ಮತ್ತು ಇತರ ರಚನೆಗಳು ಶೈಲಿಯಲ್ಲಿ ಅಳವಡಿಸಲಾಗಿದೆ.