ಐತಿಹಾಸಿಕ ಆಕರ್ಷಣೆಯಾಗಿರುವ ಕಿತ್ತೂರು ಕೋಟೆ

29/08/2022

ಕಿತ್ತೂರು ಕೋಟೆ ಕರ್ನಾಟಕದ ಪ್ರಮುಖ ಐತಿಹಾಸಿಕ ಸ್ಮಾರಕಗಳು ಮತ್ತು ಅದರ ಪ್ರಸಿದ್ಧ ಪ್ರವಾಸಿ ಆಕರ್ಷಣೆಗಳಲ್ಲಿ ಒಂದಾಗಿದೆ. ಈ ಕೋಟೆಯು ಕಿತ್ತೂರು ಪಟ್ಟಣದಲ್ಲಿದೆ, ಇದು ಬೆಳಗಾಂನಿಂದ 50 ಕಿ.ಮೀ ದೂರದಲ್ಲಿದೆ ಮತ್ತು ಧಾರವಾಡದಿಂದ 32 ಕಿ.ಮೀ ದೂರದಲ್ಲಿದೆ. ಕಿತ್ತೂರು ಸಣ್ಣ ಪಟ್ಟಣವು ಕಿತ್ತೂರ್ ಕೋಟೆ ಮತ್ತು ಅದರ ಐತಿಹಾಸಿಕ ಮಹತ್ವವನ್ನು ಹೊಂದಿರುವ ಕಾರಣದಿಂದ ಖ್ಯಾತಿ ಮತ್ತು ಮನ್ನಣೆ ಪಡೆಯಿತು.

ಕಿತ್ತೂರು ಕೋಟೆ ಕಿತ್ತೂರು ಚೆನ್ನಮ್ಮ ಕೋಟೆ ಎಂದೂ ಕರೆಯಲ್ಪಡುತ್ತದೆ. ಕೋಟೆಯಿಂದ ತನ್ನ ಎಸ್ಟೇಟ್ ಅನ್ನು ಆಳಿದ ಬ್ರೇವ್ ಆಡಳಿತಗಾರನಾದ ರಾಣಿ ಚೆನ್ನಮ್ಮ ಅವರೊಂದಿಗೆ ಇದು ನಿಕಟ ಸಂಬಂಧ ಹೊಂದಿದೆ. ಅದರ ಹಳೆಯ ಅರಮನೆಗಳು, ಸ್ಮಾರಕಗಳು ಮತ್ತು ಪ್ರತಿಮೆಗಳೊಂದಿಗೆ ಕಿತ್ತೂರು ದೇಶಾದ್ಯಂತದ ಮತ್ತು ಆಚೆಗಿನ ಪ್ರವಾಸಿಗರಿಗೆ ಐತಿಹಾಸಿಕ ಆಕರ್ಷಣೆಯಾಗಿದೆ. ಆದರೆ ರಾಣಿ ಚೆನ್ನಮ್ಮ ನೇತೃತ್ವದ ದೇಶದ ಮೊದಲ ಸ್ವಾತಂತ್ರ್ಯ ಹೋರಾಟದ ಒಂದು ಸಾಕ್ಷಿಯಾಗಿರುವ ಕಿತ್ತೂರು ಕೋಟೆ ಇದು ಅತ್ಯಂತ ಪ್ರಸಿದ್ಧ ಆಕರ್ಷಣೆಯಾಗಿದೆ. ಕಿತ್ತೂರು ಕೋಟೆ ಕೂಡ ಒಂದು ಅರಮನೆಯನ್ನು ಹೊಂದಿದೆ, ಇದನ್ನು ರಾಣಿ ಚೆನ್ನಮ್ಮನ ಅರಮನೆ ಎಂದು ಕರೆಯಲಾಗುತ್ತದೆ.

ಇತಿಹಾಸ
1650 ಮತ್ತು 1681 ನಡುವೆ ದೇಸಾಯಿ ರಾಜವಂಶದ ದೊರೆ ಅಲ್ಲಪ್ಪ ಗೌಡ ಸರ್ದೇಸಾಯಿ ಅವರು ಈ ಕೋಟೆಯನ್ನು ನಿರ್ಮಿಸಿದರು. ಇದನ್ನು ಕಿತ್ತೂರಿನ ದೇಸಾಯಿ ಮರಾಠರು ಮತ್ತು 1824 ರಲ್ಲಿ ಬ್ರಿಟಿಷರ ವಿರುದ್ಧ ದಂಗೆಯೆದ್ದ ಕರ್ನಾಟಕದ ಲಿಂಗಾಯತ ಮಹಿಳಾ ಯೋಧ ರಾಣಿ ಚೆನ್ನಮ್ಮ ಅವರು ನಡೆಸಿದರು. ಮಲ್ಲಸರ್ಜ ದೇಸಾಯಿಯವರ ಕಾಲದಲ್ಲಿ ಕಿತ್ತೂರು ತನ್ನ ಉತ್ತುಂಗವನ್ನು ತಲುಪಿತು. ಈ ಸ್ಥಳವು ಪೊಲೀಸ್ ಲೈನ್ ಪ್ರದೇಶದಲ್ಲಿ ನಾಥಪಂಥಿ ಮಠವನ್ನು ಹೊಂದಿದೆ ಮತ್ತು ಮಾರುತಿ [ಕೋಟೆ], ಕಲ್ಮೇಶ್ವರ, ದ್ಯಾಮವ್ವ ಮತ್ತು ಬಸವಣ್ಣನ ದೇವಾಲಯಗಳನ್ನು ಹೊಂದಿದೆ.ಕೊನೆಯದಾಗಿ ಹೆಸರಿಸಲಾದ ಚಾಲುಕ್ಯರ ಸ್ಮಾರಕವನ್ನು ಈಗ ಸಂಪೂರ್ಣವಾಗಿ ನವೀಕರಿಸಲಾಗಿದೆ.

ಪುರಾತತ್ವ ವಸ್ತುಸಂಗ್ರಹಾಲಯ : 
ಪುರಾತತ್ವ ವಸ್ತುಸಂಗ್ರಹಾಲಯ, ಕಿತ್ತೂರು ರಾಣಿ ಚೆನ್ನಮ್ಮ ಸ್ಮಾರಕ ಸರ್ಕಾರಿ ವಸ್ತುಸಂಗ್ರಹಾಲಯ ಕಿತ್ತೂರು, ಕರ್ನಾಟಕ ಸರ್ಕಾರದ ರಾಜ್ಯ ಪುರಾತತ್ವ ಮತ್ತು ವಸ್ತುಸಂಗ್ರಹಾಲಯಗಳ ಇಲಾಖೆಯಿಂದ ನಿರ್ವಹಿಸಲ್ಪಡುತ್ತದೆ. ಈ ವಸ್ತುಸಂಗ್ರಹಾಲಯವನ್ನು 10 ಜನವರಿ 1967 ರಂದು ಅಂದಿನ ಪ್ರಧಾನಿ ಇಂದಿರಾ ಗಾಂಧಿಯವರು ತೆರೆದಿದ್ದರು. ಇದು ಕಿತ್ತೂರು ಮತ್ತು ಸುತ್ತಮುತ್ತ ಕಂಡುಬರುವ ಪ್ರಾಚೀನ ವಸ್ತುಗಳ ಸಮೃದ್ಧ ಸಂಗ್ರಹವನ್ನು ಹೊಂದಿದ್ದು, ಇದರಲ್ಲಿ ಕೆಲವು ಆಯುಧಗಳು, ಕತ್ತಿಗಳು, ಅಂಚೆ-ಕೋಟು, ಗುರಾಣಿ, ಕಿತ್ತೂರು ಅರಮನೆಯ ಕೆತ್ತನೆ ಮಾಡಿದ್ದ ಮರದ ಬಾಗಿಲುಗಳು ಮತ್ತು ಕಿಟಕಿಗಳು, ಶಾಸನಗಳು, ವೀರಗಲ್ಲುಗಳು, ಸೂರ್ಯ, ವಿಷ್ಣು ಕಾದ್ರೊಳ್ಳಿಯಿಂದ ದೇವರಶೀಗೆಹಳ್ಳಿಯ ವಿಷ್ಣು ಮತ್ತು ಸೂರ್ಯ, ಮನೋಳಿಯಿಂದ ಸುಬ್ರಹ್ಮಣ್ಯ, ಹಿರೇಬಾಗೇವಾಡಿಯಿಂದ ದುರ್ಗ ಮತ್ತು ಇನ್ನೂ ಅನೇಕ ಪ್ರಾಚೀನ ವಸ್ತುಗಳ ಜೊತೆಗೆ ಕೆಲವು ಆಧುನಿಕ ವರ್ಣಚಿತ್ರಗಳು ಇವೆ.