ಕದ್ರಿ ಮಂಜುನಾಥ ಸ್ವಾಮಿ ದೇವಾಲಯದ ವಿಶೇಷತೆ

27/12/2022

ಕದ್ರಿ ಮಂಜುನಾಥ ದೇವಾಲಯವು ಕರ್ನಾಟಕ ರಾಜ್ಯದ ಮಂಗಳೂರಿನಲ್ಲಿರುವ ಐತಿಹಾಸಿಕ ದೇವಾಲಯವಾಗಿದೆ.  ಮಂಗಳೂರಿನ ಕದ್ರಿ ಬೆಟ್ಟಗಳಲ್ಲಿರುವ ಕದ್ರಿ ಮಂಜುನಾಥ ಸ್ವಾಮಿ ದೇವಸ್ಥಾನ ಬಹಳ ಸುಂದರವಾದ ಮತ್ತು ಪ್ರಸಿದ್ಧವಾದ ದೇವಾಲಯವಾಗಿದೆ.

ಕದ್ರಿ ಬೆಟ್ಟದ ಮೇಲಿರುವ ಮಂಜುನಾಥೇಶ್ವರ ದೇವಾಲಯವನ್ನು 10-11ನೇ ಶತಮಾನದಲ್ಲಿ ನಿರ್ಮಿಸಲಾಗಿದೆ ಎಂಬ ಪ್ರತೀತಿಯಿದೆ. ಇದನ್ನು 14ನೇ ಶತಮಾನದಲ್ಲಿ ಸಂಪೂರ್ಣ ಕಲ್ಲಿನ ರಚನೆಯನ್ನಾಗಿ ಪರಿವರ್ತಿಸಲಾಯಿತು. ಸಹ್ಯಾದ್ರಿಯಲ್ಲಿ ನೆಲೆಸಿದ್ದ ಪರಶುರಾಮನು ಕ್ರೂರಿಗಳಾದ ಕ್ಷತ್ರಿಯರನ್ನು ಕೊಂದು ಕಶ್ಯಪನಿಗೆ ಭೂಮಿಯನ್ನು ದಾನ ಮಾಡಿದನೆಂದು ನಂಬಲಾಗಿದೆ. ಅವರು ವಾಸಿಸಲು ಸ್ಥಳಕ್ಕಾಗಿ ಶಿವನನ್ನು ಪ್ರಾರ್ಥಿಸಿದರು. ಶಿವನು ಪರಶುರಾಮನಿಗೆ ಕದಳಿ ಕ್ಷೇತ್ರದಲ್ಲಿ ತಪಸ್ಸು ಮಾಡಿದರೆ, ಶಿವನು ಲೋಕ ಕಲ್ಯಾಣಕ್ಕಾಗಿ ಮಂಜುನಾಥನಾಗಿ ಪುನರ್ಜನ್ಮ ನೀಡುತ್ತಾನೆ ಎಂದು ಭರವಸೆ ನೀಡಿದರು. ಶಿವನ ಆಜ್ಞೆಯಂತೆ ಪರಶುರಾಮನು ತನ್ನ ಕೊಡಲಿಯನ್ನು ಸಮುದ್ರಕ್ಕೆ ಎಸೆದು ತನ್ನ ತಪಸ್ಸಿಗೆ ಸ್ಥಳವನ್ನು ಸೃಷ್ಟಿಸಿದನು. ಪರಶುರಾಮನ ಪ್ರಾರ್ಥನೆಗೆ ಮಣಿದ ಶಿವನು ಅವನಿಗೆ ಪಾರ್ವತಿ ದೇವಿಯೊಡನೆ ಮಂಜುನಾಥ ಲಿಂಗ ರೂಪಿಯಾಗಿ ಕಾಣಿಸಿಕೊಂಡನು ಮತ್ತು ಲೋಕದ ಒಳಿತಿಗಾಗಿ ಕದ್ರಿಯಲ್ಲಿ ತಂಗಿದನು.ಮಂಜುನಾಥನ ಆಜ್ಞೆಯಂತೆ ಸಪ್ತಕೋಟಿ ಮಂತ್ರಗಳು ಏಳು ತೀರ್ಥಗಳಾಗಿ ಬದಲಾಗಿವೆ ಎಂಬ ಐತಿಹ್ಯವಿದೆ.

ಈ ದೇವಾಲಯವು ಹಿಂದೂ ಮತ್ತು ಬೌದ್ಧ ಇತಿಹಾಸವನ್ನು ಹೊಂದಿದೆ. ಕ್ರಿಸ್ತಶಕ 10ನೇ ಶತಮಾನದವರೆಗೂ ಇಲ್ಲಿ ಬೌದ್ಧಧರ್ಮವು ನೆಲೆಗೊಂದಿತ್ತು. ಆದರೆ ಬೌದ್ಧಧರ್ಮದ ಅವನತಿಯ ನಂತರ, ಮಂಜುಶ್ರೀ ಮತ್ತು ಅವಲೋಕಿತೇಶ್ವರರ ಭಕ್ತಿಯು ಈ ಪ್ರದೇಶದಲ್ಲಿ ಮುಂದುವರೆಯಿತು. ನಾಥ ಆರಾಧನೆಯನ್ನು ಬೌದ್ಧ ಧರ್ಮದ ಕಡೆಗೆ ಸ್ವೀಕರಿಸಲಾಯಿತು ಮತ್ತು ತಾಂತ್ರಿಕ ಶಿವ ಸಂಪ್ರದಾಯವನ್ನು ಮುಂದುವರೆಸಲಾಯಿತು. ಪರಿಣಾಮವಾಗಿ, ಅನೇಕ ಬೌದ್ಧ ದೇವಾಲಯಗಳು ಹಿಂದೂ ಸುಳಿಯೊಳಗೆ ಬಂದವು. ಇಲ್ಲಿ ಮಂಜುನಾಥ ಶಿವನಿಗೆ ಸಂಬಂಧಿಸಿದೆ ಮತ್ತು ಕದ್ರಿಯು ವಜ್ರಯಾನ ಪಂಥದ ಬೌದ್ಧ ಮಠವಾಗಿದ್ದ ಕದ್ರಿ ವಿಹಾರದಿಂದ ಬಂದಿದೆ. ಅಲುಪ ರಾಜವಂಶದ ರಾಜ ಕುಂದವರ್ಮನು ಅವಲೋಕಿತೇಶ್ವರ ಚಿತ್ರದ ತಳಹದಿಯ ಮೇಲೆ ತಾನು ಶಿವನ ಭಕ್ತನೆಂದು ತಿಳಿಸುವ ಶಾಸನವನ್ನು ಬಿಟ್ಟನು. ಈ ಚಿತ್ರವು ಬುದ್ಧನದ್ದಲ್ಲ, ಆದರೆ ಶಿವನ ಸಮಗ್ರ ರೂಪವಾಗಿ ಪೂಜಿಸಲ್ಪಡುತ್ತಿದ್ದ ಬೋಧಿಸತ್ವ. ಇದು ಬೋಧಿಸತ್ವ ಮಂಜುಶ್ರೀ ಅವರ ಆರಾಧನೆಯ ಕೇಂದ್ರವಾಗಿದೆ. ನಂತರ ಈ ಬೋಧಿಸತ್ತವರನ್ನು ಶೈವ ದೇವತೆಗಳೆಂದು ಗುರುತಿಸಲಾಯಿತು. ೧೫೧ ಶಿವಲಿಂಗ ಮತ್ತು ಬೋಧಿಸತ್ವವನ್ನು ಈ ಸ್ಥಳದಲ್ಲಿ ಶತಮಾನಗಳವರೆಗೆ ಒಟ್ಟಿಗೆ ಪೂಜಿಸಲಾಯಿತು, ಅದು ಸಂಪೂರ್ಣವಾಗಿ ಶೈವ ದೇವಾಲಯವಾಗಿ ಪರಿವರ್ತನೆಗೊಂಡಿತು. ದೇವಾಲಯದ ಮುಂಭಾಗದಲ್ಲಿ, ಎತ್ತರದಲ್ಲಿ ಹಲವಾರು ನೀರಿನ ಕೊಳಗಳಿವೆ. ಕೊಳಗಳ ಸುತ್ತಲೂ ಉದ್ಯಾನವಿದೆ. ಅಲ್ಲಿಂದ ಕೆಳಗೆ ನಡೆದರೆ ದೇವಸ್ಥಾನದ ಮುಂದೆ ಒಂದು ದೊಡ್ಡ ದೀಪಸ್ತಂಭ ಇದೆ. ಕಾರ್ತಿಕ ಮಾಸದಲ್ಲಿ ಇಲ್ಲಿ ದೀಪೋತ್ಸವ ನಡೆಯುತ್ತದೆ. ದೇವಾಲಯದಲ್ಲಿ ಮಚೇಂದ್ರನಾಥ,ಗೋರಕನಾಥ, ಶೃಂಗಿನಾಥ, ಲೋಕೇಶ್ವರ, ಮಂಜುಶ್ರೀ ಮತ್ತು ಬುದ್ಧನ ಪ್ರತಿಮೆಗಳಿವೆ.

: : ಆಚರಣೆ : : ನಾಗರ ಪಂಚಮಿ, ಕಾರ್ತಿಕ ಸೋಮವಾರ, ಲಕ್ಷ ದೀಪೋತ್ಸವ, ಮಹಾಶಿವರಾತ್ರಿ, ಕಂಬಳ, ವಾರ್ಷಿಕ ಜಾತ್ರೆ

Kadri temple