ಅಶ್ವತ್ಥಮರದ ಔಷಧೀಯ ಉಪಯೋಗಗಳು

20/06/2020

ಅಶ್ವತ್ಥಮರ (ಅರಳಿ) (Peepul Tree) ಭಾರತೀಯರಿಗೆಲ್ಲರಿಗೂ ಪವಿತ್ರವೆಂದು ಪರಿಗಣಿತವಾದ ಮರ.ಇದು ದಕ್ಷಿಣ ಏಷಿಯಾದಲ್ಲಿ ವ್ಯಾಪಕವಾಗಿರುವ ಮರ. ಇದು ನೇಪಾಳ, ಭಾರತ, ಬಾಂಗ್ಲಾದೇಶ, ಮ್ಯಾನ್ಮಾರ್, ಪಾಕಿಸ್ತಾನ, ಶ್ರೀಲಂಕಾ, ನೈಋತ್ಯ ಚೀನಾ ಮತ್ತು ಇಂಡೋಚೈನಾ ಸ್ಥಳೀಯವಾದ ಅಂಜೂರದ ಒಂದು ಜಾತಿಯ ಮರ. ಇದು Moraceae, ಹಿಪ್ಪುನೇರಳೆ ಕುಟುಂಬಕ್ಕೆ ಸೇರಿದೆ. ಶ್ರೀಲಂಕಾದಲ್ಲಿ ಈ ಮರದ ಹೆಸರು Esathu ಆಗಿದೆ. ಇದು ಹಲವಾರು ಹೆಸರುಗಳಿಂದ ಕರೆಯಲ್ಪಡುತ್ತದೆ. ಭೋದಿವೃಕ್ಷ, ಪೀಪಲ್, ಅರಳಿ ಮುಂತಾಗಿ ಬೇರೆ ಬೇರೆ ಪ್ರದೇಶಗಳಲ್ಲಿ ಹೆಸರಿದೆ. ಈ ಮರದ ಕೆಳಗೆ ಕುಳಿತು ಧ್ಯಾನ ನಿರತರಾಗಿರುವಾಗಲೇ ಗೌತಮಬುದ್ಧರಿಗೆ ಜ್ಞಾನೋದಯವಾಯಿತು ಎಂದು ಪ್ರತೀತಿ. ಭಾರತದ ಎಲ್ಲಾ ಕಡೆ ಬೆಳೆಯುವುದು. ಹಳ್ಳಿಗಳ ಅಶ್ವತ್ಥಕಟ್ಟೆಯಲ್ಲಿ ಬೆಳೆದು ಶೋಭಿಸುವ ಪವಿತ್ರ ಪೂಜಾ ವೃಕ್ಷ. ಚಕ್ರವರ್ತಿ ಅಶೋಕನ ಆಳ್ವಿಕೆಯ ಕಾಲದಲ್ಲಿ ದೇಶವನ್ನು ವ್ಯಾಪಕವಾಗಿ ನೆಟ್ಟು ಬೆಳೆಸಲಾಯಿತು. ನಮ್ಮ ದೇಶದಿಂದ ಶ್ರೀಲಂಕಾ ದೇಶಕ್ಕೆ ತೆಗೆದುಕೊಂಡು ಹೋಗಿ ಅನುರಾಧಪುರದಲ್ಲಿ ನೆಡಲಾಯಿತು. 2200 ವರ್ಷಗಳ ಹಿಂದೆ ಬೋಧ ಗಯಾದ ಬೋಧಿ ವೃಕ್ಷದ ಕೊಂಬೆಯಿದು. ಇದರ ಎಲೆಗಳು ವೀಳ್ಯದೆಲೆಯನ್ನು ಹೋಲುತ್ತದೆ. ಆದರೆ ತುದಿ ಚೂಪಾಗಿ ಉದ್ದವಾಗಿರುತ್ತದೆ. ಎಲೆಗಳು ಹೊಳಪಾಗಿದ್ದು, ನರಗಳು ಸ್ವಷ್ಟವಾಗಿ ಕಾಣುತ್ತವೆ. ಎಳೆ ಎಲೆಯ ಕುಡಿಗಳು ತಿಳಿಕೆಂಪು ಬಣ್ಣವನ್ನು ಹೊಂದಿರುತ್ತವೆ. ಇದು ದೊಡ್ಡಮರ, ಕವಲುಗಳು ಅಗಲವಾಗಿ ಹರಡುತ್ತವೆ. ಕಾಯಿಗಳು ಹಸಿರಾಗಿದ್ದು, ಒಣಗಿದ ಮೇಲೆ ಕಂದು ವರ್ಣವನ್ನು ಹೊಂದುತ್ತವೆ. ಕಾಯಿಯ ತುಂಬ ಸಣ್ಣ ಸಣ್ಣ ಬೀಜಗಳಿರುತ್ತವೆ. ಈ ಕಾಯಿಗಳನ್ನು ಹಕ್ಕಿಪಕ್ಷಿಗಳು ತಿಂದು ತೃಪ್ತಿಪಡುತ್ತವೆ ಮತ್ತು ಬೀಜ ಪ್ರಸಾರದಲ್ಲಿ ನೆರವಾಗುತ್ತವೆ.

ಸರಳ ಚಿಕಿತ್ಸೆಗಳು
ಮಧುಮೇಹ ನಿಯಂತ್ರಣಗಳು
ಭಾರತದಲ್ಲಿ ಮಧುಮೇಹ ಏಕೆಂದರೆ ಹೆಚ್ಚು ಅನೇಕ ಜನರು ಈ ಕಾಯಿಲೆಯ ರೋಗನಿರ್ಣಯ ಮಾಡಲಾಗುತ್ತದೆ ಎಂದು ವಾಸ್ತವವಾಗಿ ಗಂಭೀರ ಕಾಳಜಿ ಒಂದು ರೋಗ. ಸ್ಟಡೀಸ್ ಮಧುಮೇಹ ಪೀಪಲ್ ಸಾರಗಳು ಬಳಕೆಯನ್ನು ಮೇಲೆ ಬೆಳಕು ಚೆಲ್ಲುವ ಮಾಡಲಾಗುತ್ತದೆ. ಮಧುಮೇಹ ಪ್ರೇರಿತ ಇಲಿಗಳು ಪೀಪಲ್ ಸಾರಗಳನ್ನು ಆಡಳಿತ ನಂತರ ರಕ್ತದಲ್ಲಿನ ಗ್ಲುಕೋಸ್ ಮಟ್ಟವನ್ನು ಗಮನಾರ್ಹ ಡ್ರಾಪ್ ತೋರಿಸಿತು. ಹೊರತಾಗಿ ಗ್ಲುಕೋಸ್ ಮಟ್ಟದಲ್ಲಿ ಸಹ ಕೊಲೆಸ್ಟರಾಲ್ ಮಟ್ಟವನ್ನು ಸಹಾ ನಿಯಂತ್ರಿಸಬಹುದಾಗಿದೆ ಎಂದು.

ಉರಿಯೂತದ ಮತ್ತು ನೋವು ನಿವಾರಕ ಗುಣಗಳನ್ನು
ಅರಳೀ ಎಲೆಯ ರಸದಲ್ಲಿ ಸಂಧಿವಾತ ನೋವು ಮತ್ತು ಸಂಧಿವಾತ ನಿಯಂತ್ರಿಸುವಲ್ಲಿ ಪರಿಣಾಮಕಾರಿಯಾಗಿರುವ ಉರಿಯೂತದ ಹಾಗೂ ನೋವು ನಿವಾರಕ ಗುಣಗಳನ್ನು ಹೊಂದಿರುತ್ತವೆ.

ನಡುಕ ತಡೆಗಟ್ಟಲು
ಆರಳೀ ಮರದ ಹಣ್ಣು ಉದ್ಧರಣಗಳು ಮೇಲೆ ಸ್ಟಡೀಸ್ ಅವರು ಸ್ನಾಯುವಿನ ಸೆಳೆತದಿಂದ ಉಂಟಾಗುವ ನಡುಕ ತಡೆಗಟ್ಟುವ ಗುಣಗಳನ್ನು ಹೊಂದಿವೆ ಎಂದು ಸೂಚಿಸುತ್ತದೆ. ಈ ಠಿiಛಿಡಿoಣoxiಟಿ ಮತ್ತು ಠಿeಟಿಣಥಿಟeಟಿeಣeಣಡಿಚಿzoಟ ರಾಸಾಯನಿಕಗಳು ಜೊತೆಗೆ ವಿದ್ಯುತ್ ಆಘಾತಗಳಿಗೆ ನೀಡಲಾಯಿತು ಇದು ಪ್ರಯೋಗಾಲಯದಲ್ಲಿ ಇಲಿಗಳ ಮೇಲೆ ಪರೀಕ್ಷಿಸಲಾಯಿತು. ಅಂತಿಮ ಫಲಿತಾಂಶಗಳು ಪೀಪಲ್ ಹಣ್ಣು ಉದ್ಧರಣಗಳು ವಿದ್ಯುತ್ ಆಘಾತಗಳಿಗೆ ಮತ್ತು ರಾಸಾಯನಿಕಗಳು ಪರಿಣಾಮವಾಗಿ ಸೆಳವು ಕಡಿಮೆ ಎಂದು ತೋರಿಸಿದರು. ಸಾರಗಳು ವಿಷಯಗಳ ಮೇಲೆ ಆಳವಾದ ನಿದ್ರೆ ಪ್ರಚೋದಕ ಸಹ ಸಹಾಯಕವಾಗಿದೆ.

ವಿರೋಧಿ ಸೂಕ್ಷ್ಮಜೀವಿಯ ಗುಣಗಳು
ಅರಳೀ ಎಲೆಯ ರಸದಲ್ಲಿ ತಮ್ಮ ವಿರೋಧಿ ಸೂಕ್ಷ್ಮಜೀವಿಯ ಗುಣಗಳನ್ನು ಅಧ್ಯಯನ ಮಾಡಲಾಯಿತು. ಸ್ಟಡೀಸ್ ವಿವಿಧ ಬ್ಯಾಕ್ಟೀರಿಯಾ ಮತ್ತು ಬ್ಯಾಸಿಲಸ್ ಸಬ್ಟಿಲೀಸ್, ಆರಿಯಸ್ಗಳ, ಎಸ್ಚರಿಚಿಯ, ಸ್ಯೂಡೋಮೊನಸ್ ಏರುಗಿನೋಸ, ಮತ್ತು ಕ್ಯಾಂಡಿಡಾ ಆಲ್ಬಿಕನ್ಸ್ ಮತ್ತು ಆಸ್ಪರ್ಜಿಲಸ್ ನೈಜರ್ ಎಂದು ಶಿಲೀಂಧ್ರಗಳ ನಿಯಂತ್ರಣ ತೋರಿಸಿದರು.

ಗಾಯಗಳಿಗೆ
ಪೀಪಲ್ ಆಫ್ ಎಲೆಯ ರಸದಲ್ಲಿ ಗುಣಗಳನ್ನು ಗಾಯ ಗುಣವಾಗುವ ತೋರಿಸಿದರು. ವೇಗವಾಗಿ ಪರೀಕ್ಷೆಗಳ ಯಾವುದೇ ಔಷಧ ನೀಡಲಾಗುತ್ತದೆ ಇದು ಪರೀಕ್ಷೆಗಳ ಹೋಲಿಸಿದರೆ ಎಲೆಯ ರಸದಲ್ಲಿ ನೀಡಿದಾಗ ವಾಸಿಯಾದ ಶಸ್ತ್ರಚಿಕಿತ್ಸಾ ಮತ್ತು ಛೇದನ ಗಾಯಗಳು ರೀತಿಯ ಗಾಯಗಳು.

ವಿಸ್ಮೃತಿ ಸಹಾಯಕವಾಗುತ್ತದೆ
ವಿಸ್ಮೃತಿ ಪ್ರೇರಿತ ಇಲಿಗಳು, ಪೀಪಲ್ ಅಂಜೂರದ ಸಾರಗಳು ವರ್ತನೆಯನ್ನು ನಿಯಂತ್ರಿತ ಪರಿಸರದಲ್ಲಿ ವಿಷಯಗಳ ಮೆಮೊರಿ ಸುಧಾರಿಸುವಲ್ಲಿನ ತಮ್ಮ ಸಾಧ್ಯವಾದಷ್ಟು ಪಾತ್ರಕ್ಕಾಗಿ ತನಿಖೆ ಮಾಡಲಾಯಿತು. ಫಲಿತಾಂಶಗಳು ವಿಸ್ಮೃತಿ ನಿಯಂತ್ರಣ ಮತ್ತು ಪೀಪಲ್ ಅಂಜೂರದ ನಡುವೆ ಧನಾತ್ಮಕ ಸಂಬಂಧ ಸೂಚಿಸುತ್ತದೆ ಅಂಜೂರದ ಸಾರಗಳು ನೀಡಲಾಯಿತು ಇಲಿಗಳು ಸುಧಾರಣೆ ತೋರಿಸಿದವು.

ಮಲೇರಿಯ ಜ್ವರ

100ಗ್ರಾಂ ಅರಳೀಮರದ ತೊಗಟೆಯನ್ನು ಸುಟ್ಟು ಬೂದಿಯನ್ನು ಒಂದು ಲೀಟರ್ ನೀರನಲ್ಲಿ ಕದಡಿ, ಸ್ವಲ್ಪ ಹೊತ್ತು ಹಾಗೆ ಇಟ್ಟಿರುವುದು. ಅನಂತರ ತಿಳಿಯಾದ ನೀರನ್ನು ಬಸೆದು, ಒಣಮಡಿಕೆಯಲ್ಲಿಡುವುದು. ಮಲೇರಿಯ ಜ್ವರ ಪೀಡಿತರು ಆಗಾಗ ವಾಂತಿ ಮಾಡುತ್ತಿದ್ದರೆ, ಬಿಕ್ಕಳಿಕೆ ಬಾಯಾರಿಕೆಯಿಂದ ಬಹಳ ನಿಶ್ಯಕ್ತರಾದರೆ ಈ ನೀರನ್ನು 5-6 ಟೀ ಚಮಚ ಆಗಾಗ ಕುಡಿಸುತ್ತಿರುವುದು.

ನೇತ್ರ ವ್ಯಾಧಿಯಲ್ಲಿ :

ಅರಳೀ ಮರದ ಎಲೆಗಳನ್ನು ಮುರಿದಾಗ ಬರುವ ಹಾಲನ್ನು ಕಣ್ಣುಗಳಿಗೆ ಹಾಕುವುದರಿಂದ, ಕಣ್ಣು ನೋವು, ಕಣ್ಣು ಕೆಂಪಾಗಿರುವುದು ವಾಸಿಯಾಗುವುದು.

ಕಾಲಿನ ಹಿಮ್ಮಡಿಗಳು ಒಡೆದಿದ್ದರೆ :

ಅರಳೀ ಮರದ ಎಲೆಗಳನ್ನು ಮುರಿದಾಗ ಬರುವ ಹಾಲನ್ನು ಹಿಮ್ಮಡಿಯ ಸೀಳುಗಳಲ್ಲಿ ತುಂಬುವುದು. ಇದರಿಂದ ನೋವು ಶಮನವಾಗಿ, ಹಿಮ್ಮಡಿಯ ಸೀಳುಗಳನ್ನು ಕೂಡಿಕೊಳ್ಳುವುವು.

ಮೂತ್ರವ್ಯಾಧಿಯಲ್ಲಿ :

ಅರಳೀ ಮರದ ಒಳತೊಗಟೆಯ ಕಷಾಯ ಮಾಡಿ, ಜೇನು ಸೇರಿಸಿ ಸೇವಿಸುವುದರಿಂದ ಮೂತ್ರತಡೆ, ಉರಿ, ಅರಿಶಿಣ ವರ್ಣದ ಮೂತ್ರವು ವಾಸಿಯಾಗುವುದು.

ಅತಿಯಾದ ಜ್ವರ ಮತ್ತು ಬಿಕ್ಕಳಿಕೆ

ಅರಳೀಮರದ ಚೆಕ್ಕೆಯನ್ನು ಹೊತ್ತಿಸಿ, ಉರಿಯುತ್ತಿರುವ ಕೊಳ್ಳಿಯನ್ನು ತಣ್ಣೀರಿನಲ್ಲಿ ಅದ್ದುವುದು ನೀರು ತಣ್ಣಗಾದ ಮೇಲೆ ಬಟ್ಟೆಯಲ್ಲಿ ಸೋಸಿ, ಎರಡೆರಡು ಟೀ ಚಮಚ ಕುಡಿಸುವುದು, ಬರೇ ಬಿಕ್ಕಳಿಕೆಯಲ್ಲಿ ಸಹ ಈ ರೀತಿಯ ಔಷಧಿಯನ್ನು ಉಪಯೊಗಿಸಬಹುದು. ಬೆಂಕಿ, ಎಣ್ಣೆ ಮತ್ತು ನೀರುಗಳಿಂದಾದ ಸುಟ್ಟ ಗಾಯಗಳಿಗೆ ಅರಳೀ ಮರದ ತೊಗಟೆಯ ನಯವಾದ ಚೂರ್ಣವನ್ನು ಗಾಯಗಳ ಮೇಲೆ ಸಿಂಪಡಿಸುವುದು.