ಮಳೆ ದೇವರೆಂದೇ ಪ್ರಸಿದ್ಧಿ ಪಡೆದಿರುವ ಕೊಡಗಿನ ಪಾಡಿ ಶ್ರೀ ಪಾಡಿ ಇಗುತಪ್ಪ ದೇವಾಲಯ

June 20, 2020

ಕೊಡಗಿನ ಕಕ್ಕಬೆಯಲ್ಲಿರುವ ಈ ದೇವಸ್ಥಾನವು ಮಳೆ ದೇವರೆಂದೇ ಪ್ರಸಿದ್ಧಿ ಪಡೆದಿದೆ. ಈ ದೇವಸ್ಥಾನದಲ್ಲಿ ಬೆಳ್ಳಿಯ ಆನೆಯನ್ನು ಪೂಜಿಸುತ್ತಾರಂತೆ. ಸಂತಾನ ಪ್ರಾಪ್ತಿಗಾಗಿ ಸಾಕಷ್ಟು ಭಕ್ತರು ಈ ದೇವಾಲಯಕ್ಕೆ ಭೇಟಿ ನೀಡುತ್ತಾರೆ. ಅಂತಹ ವಿಶೇಷ ದೇವಸ್ಥಾನವೇ ಪಾಡಿ ಇಗುತಪ್ಪ ದೇವಸ್ಥಾನ.

ಎಲ್ಲಿದೆ ಈ ದೇವಸ್ಥಾನ : ಕಕ್ಕಬೆಯಿಂದ 3 ಕಿ.ಮೀ ಮತ್ತು ಮಡಿಕೇರಿನಿಂದ 35 ಕಿ.ಮೀ ದೂರದಲ್ಲಿ, ಪಾಡಿ ಇಗುತಪ್ಪ ದೇವಸ್ಥಾನವು ಕರ್ನಾಟಕದ ಕೊಡಗು ಜಿಲ್ಲೆಯ ಕಕ್ಕಬೆನಲ್ಲಿರುವ ಪವಿತ್ರ ಹಿಂದೂ ದೇವಾಲಯವಾಗಿದೆ. ಇದು ಕೊಡವರ ಅತ್ಯಂತ ಪ್ರಮುಖ ದೇವಸ್ಥಾನವೆಂದು ಪರಿಗಣಿಸಲಾಗಿದೆ ಮತ್ತು ಕೂರ್ಗ್‌ನಲ್ಲಿನ ತೀರ್ಥಯಾತ್ರೆಯ ಅತ್ಯುತ್ತಮ ಸ್ಥಳಗಳಲ್ಲಿ ಇದೂ ಒಂದಾಗಿದೆ.

1810 ರಲ್ಲಿ ಲಿಂಗ ರಾಜೇಂದ್ರ ನಿರ್ಮಿಸಿದರು : ಪಾಡಿ ಇಗುತಪ್ಪ ದೇವಸ್ಥಾನವು ಕಕ್ಕಬೆ ಎಂಬಲ್ಲಿನ ಪ್ರಸಿದ್ಧ ದೇವಾಲಯವಾಗಿದ್ದು, ಇದನ್ನು 1810 ರಲ್ಲಿ ಲಿಂಗ ರಾಜೇಂದ್ರ ನಿರ್ಮಿಸಿದರು. ಲಿಂಗ ರಾಜೇಂದ್ರ ಆಳ್ವಿಕೆಯಲ್ಲಿ ಈ ದೇವಾಲಯವು ಪೂಜಾ ಸ್ಥಳವಾಗಿತ್ತು. ಬ್ರಿಟೀಷರಿಂದ ಪದಚ್ಯುತಗೊಂಡ ಲಿಂಗ ರಾಜೇಂದ್ರನ ಪುತ್ರ ವೀರರಾಜೇಂದ್ರನ ಬಳಿಕ ದಿವಾನ್ ಅಪ್ಪಾರಾಂದ ಬೋಪಿ ಈ ದೇವಾಲಯವನ್ನು ನವೀಕರಿಸಿದರು. ಈ ದೇವಸ್ಥಾನವನ್ನು 2008 ರಲ್ಲಿ ಕರ್ನಾಟಕ ಸರ್ಕಾರದಿಂದ ಪುನರ್ನಿರ್ಮಿಸಲಾಯಿತು. ಇತರ ಭಕ್ತರ ಜೊತೆಗೆ ಅಪ್ಪರಾಂಡಾ ಬೋಪುವಿನ ವಂಶಸ್ಥರು ಪ್ರವೇಶದ್ವಾರಕ್ಕೆ ಬೆಳ್ಳಿಯ ಹೊದಿಕೆಯನ್ನು ಒದಗಿಸಿದ್ದಾರೆ.

ಸುಬ್ರಹ್ಮಣ್ಯನಿಗೆ ಅರ್ಪಿತವಾದ ದೇವಾಲಯ : ದೇವಸ್ಥಾನವು ಕೊಡವರಿಂದ ಇಗುತಪ್ಪ ಎಂದು ಕರೆಯಲ್ಪಡುವ ಸುಬ್ರಹ್ಮಣ್ಯನಿಗೆ ಅರ್ಪಿತವಾಗಿದೆ. ಕೊಡಗು, ವಿಶೇಷವಾಗಿ ಕೊಡವರ ಜನರಿಗೆ ಇಗುತಪ್ಪ ಒಂದು ಪ್ರಮುಖ ದೇವತೆ. ಅವರು ಮಳೆ ಮತ್ತು ಬೆಳೆಗಳ ದೇವತೆ ಎಂದು ಕರೆಯಲಾಗುತ್ತದೆ. ಈ ದೇವಾಲಯವು ಕೇರಳ ಶೈಲಿಯ ವಾಸ್ತುಶಿಲ್ಪವನ್ನು ಹೋಲುತ್ತದೆ. ಒಂದು ಗುಡ್ಡದ ಮೇಲೆ ನೆಲೆಗೊಂಡಿರುವ ಈ ದೇವಾಲಯವು ದೇವಸ್ಥಾನವನ್ನು ಸಂಪರ್ಕಿಸುವ ಉದ್ದನೆಯ ಕಡಿದಾದ ಮೆಟ್ಟಿಲುಗಳನ್ನು ಹೊಂದಿದೆ. ಭಗವಾನ್ ಇಗುತಪ್ಪನ ವಿಗ್ರಹವು ಪಣಿಪೀಠದಲ್ಲಿ ಕುಳಿತಿದೆ.

ಬೆಳ್ಳಿಯ ಆನೆಗೆ ಪೂಜೆ : ರಾಜ ಲಿಂಗರಾಜೇಂದ್ರ ಆಳ್ವಿಕೆಯಲ್ಲಿ ಪಾಡಿ ಇಗ್ಗುತಪ್ಪ ದೇವಸ್ಥಾನವು ಪ್ರಮುಖ ಪೂಜಾ ಸ್ಥಳವಾಯಿತು. ಬೆಳ್ಳಿಯ ನಾಣ್ಯಗಳಿಂದ ಮಾಡಿದ ಆನೆಯ ವಿಗ್ರಹವನ್ನು ಪಡೆಯಲು ಲಿಂಗಾರಾಜೇಂದ್ರ ತನ್ನ ದಿವಾನ್ ಅಪ್ಪರಾಂಡಾ ಬೋಪನಿಗೆ ಆದೇಶ ನೀಡಿದ್ದರು. ನಾಣ್ಯವು ಮೂರು ಕಿಲೋಗ್ರಾಂಗಳಷ್ಟು ತೂಕವಿತ್ತು. ಈ ವಿಗ್ರಹದ ಹಿಂಭಾಗದಲ್ಲಿ ಹಳೆಯ ಕನ್ನಡದಲ್ಲಿ ಕೆತ್ತಲಾಗಿದೆ. ಇದು ಲಿಂಗರಾಜೇಂದ್ರಕ್ಕೆ ನೀಡಲಾದ ಅನುಕೂಲಕ್ಕಾಗಿ ಇಗುತಪ್ಪನಿಗೆ ಮೀಸಲಾಗಿರುವ ವರ್ಷ. ಈ ಉತ್ಕೃಷ್ಟವಾದ ಬೆಳ್ಳಿ ಆನೆಯನ್ನು ದೇವಸ್ಥಾನದಲ್ಲಿ ದಿನಂಪ್ರತಿ ಪೂಜೆಯಲ್ಲಿ ಬಳಸಲಾಗುತ್ತದೆ.

ಮಳೆ ದೇವರು ಇಗುತಪ್ಪ : ಇಗುತಪ್ಪವನ್ನು ಮಳೆ ದೇವರು ಎಂದು ಕರೆಯಲಾಗುತ್ತದೆ. ಕೊಡವರು ಮತ್ತು ಕೊಡಗು ಅರೆಭಾಷೆ ಗೌಡರು ಕೃಷಿಕರು ಮಳೆಗಾಗಿ ಇಗ್ಗುತಪ್ಪನನ್ನು ಪ್ರಾರ್ಥಿಸುತ್ತಾರೆ. ಈ ಮೂಲಕ ಅವರು ಉತ್ತಮ ಬೆಳೆಗಳನ್ನು ಪಡೆಯಬಹುದು. ಕೊಡಗಿನಲ್ಲಿ ಸುಗ್ಗಿಯ ಉತ್ಸವ ಹುತ್ತರಿ ಸಾಮಾನ್ಯವಾಗಿ ನವೆಂಬರ್ 90 ರ ನಂತರ ಅಥವಾ ಡಿಸೆಂಬರ್ ಆರಂಭದಲ್ಲಿ ಓಣಂನ 90 ದಿನಗಳ ನಂತರ ಆಚರಿಸಲಾಗುತ್ತದೆ. ಪ್ರತಿ ವರ್ಷವೂ ಭತ್ತವನ್ನು ಮೊದಲ ಬಾರಿಗೆ ಇಗ್ಗುತಪ್ಪನಿಗೆ ಸೇರಿದ ಕ್ಷೇತ್ರಗಳಲ್ಲಿ ಕೊಯ್ಲು ಮಾಡಲಾಗುತ್ತದೆ. ಹತ್ತುರಿ ಸುಗ್ಗಿಯ ಉತ್ಸವದ ಸಮಯದಲ್ಲಿ ವರ್ಷದ ಮೊದಲ ಬೆಳೆ ಲಾಗು ಇಗ್ಗುತಪ್ಪನಿಗೆ ನೀಡಲಾಗುತ್ತದೆ. ಆಚರಣೆಯು ಕೊಡಗು ಜಿಲ್ಲೆಯಲ್ಲೆಲ್ಲಾ ನಡೆಸಲಾಗುತ್ತದೆ.

error: Content is protected !!