4 ಮಾನದಂಡಗಳಿವೆ ರಾಜ್ಯತ್ವದ ಸೃಷ್ಟಿಗೆ : CNC ಅಧ್ಯಕ್ಷ ಎನ್.ಯು.ನಾಚಪ್ಪರ ಪ್ರತಿಪಾದನೆ ಏನು ಗೊತ್ತಾ !!

21/06/2020

4 ಮಾನದಂಡಗಳಿವೆ ರಾಜ್ಯತ್ವದ ಸೃಷ್ಟಿಗೆ.

  1. ಆಡಳಿತಾತ್ಮಕ ಅನುಕೂಲ.
  2. ಆರ್ಥಿಕ ಕಾರ್ಯಸಾಧ್ಯತೆ.
  3. ವಿಶಿಷ್ಟ ಸಂಸ್ಕೃತಿ.
  4. ಗುಂಪು ಭಾಗವಹಿಸುವಿಕೆ – ಜಾತಿ, ಮತ ಮತ್ತು ಧರ್ಮದ ಹೊರತಾಗಿ.

ಮೇಲಿನ ಮಾನದಂಡಗಳ ಆಧಾರದ ಮೇಲೆ, ನಮ್ಮ ಸಂವಿಧಾನದ 2 ಮತ್ತು 3 ನೇ ವಿಧಿಗಳ ಅಡಿಯಲ್ಲಿ ನಾವು ಕೂರ್ಗ್‌ಗೆ ರಾಜ್ಯ ಸ್ಥಾನಮಾನವನ್ನು ಪುನಃಸ್ಥಾಪಿಸಲು ಪ್ರಯತ್ನಿಸುತ್ತಿದ್ದೇವೆ. ಆದರೆ ನಾವು 4 ನೇ ಮಾನದಂಡವನ್ನು ಪೂರೈಸುವಲ್ಲಿ ವಿಫಲರಾಗಿದ್ದೇವೆ. ಆದ್ದರಿಂದ ನನ್ನ ರಾಜ್ಯ ಚಳುವಳಿಯ ಕನಸು ಸ್ವಾಯತ್ತತೆಗೆ ರೂಪಾಂತರಗೊಂಡಿದೆ, ಅಂದರೆ ಕೊಡವ ಭೂ ಜಿಯೋ-ಪೊಲಿಟಿಕಲ್ ಸ್ವಾಯತ್ತತೆ ಕೊಡವ ಬುಡಕಟ್ಟು ಜಗತ್ತಿಗೆ ಸೀಮಿತವಾಗಿದೆ ಮತ್ತು ಅವುಗಳ ಅವಿನಾಭಾವ, ಸಾಂಪ್ರದಾಯಿಕ ವಾಸಸ್ಥಾನಗಳು ಅಂದರೆ ಪ್ರಾಚೀನ ಕೊಡವ ನಾಡ್ಸ್ (ನಾಡ್ ಎಂದರೆ ಹಳ್ಳಿಗಳ ಸಮೂಹ) ಮತ್ತು ಕೊಡವ ಬುಡಕಟ್ಟು ಜನಾಂಗದ ಎಸ್‌ಟಿ ಟ್ಯಾಗ್.

ಈ ನಿಟ್ಟಿನಲ್ಲಿ ನಾನು ಭಾರತದ ಸಂವಿಧಾನ ಪರಿಶೀಲನಾ ಆಯೋಗದ ಅಧ್ಯಕ್ಷರು, ಭಾರತದ ಮಾಜಿ ಮುಖ್ಯ ನ್ಯಾಯಮೂರ್ತಿ, ನ್ಯಾಯಮೂರ್ತಿ ಎಂ.ಎನ್. ವೆಂಕಟಾಚಾಲಯ ಮತ್ತು ಸಿಆರ್‌ಸಿ ಸದಸ್ಯರ ಮಾಜಿ ಲೋಕಸಭಾ ಸ್ಪೀಕರ್ ಪಿಎ ಸಂಗ್ಮಾ, ಮಾಜಿ ಅಟಾರ್ನಿ ಜನರಲ್ ಸೋಲಿ ಸೊರಬ್ಜಿ, ಮಾಜಿ ಅಟಾರ್ನಿ ಜನರಲ್ ಕೆ ಪರಾಶರನ್, ಸ್ಟೇಟ್ಸ್‌ಮನ್ ಕೋಲ್ಕತ್ತಾದ ಸಂಪಾದಕ ಶ್ರೀ ಇರಾನಿ, ನ್ಯಾಯಮೂರ್ತಿ ಆರ್.ಎಸ್. ಸರ್ಕೇರಿಯಾ, ನ್ಯಾಯಶಾಸ್ತ್ರಜ್ಞ ರಘುಬೀರ್ ಸಿಂಗ್, ಲೋಕಸಭಾ ಮಾಜಿ ಪ್ರಧಾನ ಕಾರ್ಯದರ್ಶಿ ಸುಭಾಷ್ ಸಿ ಕಶ್ಯಪ್, ಮಾಜಿ ರಾಯಭಾರಿ ಡಾ. ಕರಮ್‌ಚಂದ್ ಗಾಂಧಿ (ಮಹಾತ್ಮ ಗಾಂಧೀಜಿ) ಡಾ.ಸುಮಿತ್ರ ಕುಲಕರ್ಣಿ ಮತ್ತು ವಿಷಯದ ನ್ಯಾಯಸಮ್ಮತತೆಯ ಬಗ್ಗೆ ಅವರಿಗೆ ಮನವರಿಕೆ ಮಾಡಿಕೊಟ್ಟರು. ವಾಸ್ತವವಾಗಿ, ಸಿಆರ್‌ಸಿ ಅಧ್ಯಕ್ಷರು ನವೆಂಬರ್ 2000 ರಲ್ಲಿ ಸಿಎನ್‌ಸಿ ನಿಯೋಗಕ್ಕೆ ಅನುಕೂಲವಾಗುವಂತೆ ನವದೆಹಲಿಯ ವಿಜ್ಞಾನ ಭವನದಲ್ಲಿ ವಿಶೇಷ ಸಭೆ ಕರೆದರು.

ನನ್ನ ಸತತ ಪ್ರಯತ್ನಗಳ ಫಲವಾಗಿ, 2002 ರಲ್ಲಿಯೇ ನಮ್ಮ ಸಂವಿಧಾನದ 371 ನೇ ವಿಧಿ ಅನ್ವಯ ಕೂರ್ಗ್ ಸ್ವಾಯತ್ತ ಅಭಿವೃದ್ಧಿ ಮಂಡಳಿಯನ್ನು ರಚಿಸಲು ಶಿಫಾರಸು ಮಾಡಿದ ಪ್ರತಿಭಾನ್ವಿತ ವಿದ್ವಾಂಸ ಸದಸ್ಯರನ್ನು ಒಳಗೊಂಡ ನ್ಯಾಯಮೂರ್ತಿ ಎಂ ಎನ್ ವೆಂಕಟಾಚಾಲಯ ಅವರ ನೇತೃತ್ವದ ಸಂವಿಧಾನ ವಿಮರ್ಶೆ ಆಯೋಗ (ಸಿಆರ್‌ಸಿ). ಈ ಶಿಫಾರಸಿನ ಆಧಾರದ ಮೇಲೆ, ಈಗ ಸ್ವಾಯತ್ತ ವಿಷಯವನ್ನು ವಿಶ್ವಪ್ರಸಿದ್ಧ ಅರ್ಥಶಾಸ್ತ್ರಜ್ಞ ಡಾ.ಸುಬ್ರಮಣಿಯನ್ ಸ್ವಾಮಿ ವಹಿಸಿಕೊಂಡಿದ್ದಾರೆ ಮತ್ತು ಕೊಡವಾಸ್‌ಗಾಗಿ ಎಸ್‌ಟಿ ಟ್ಯಾಗ್ ಅನ್ನು ಹಿರಿಯ ಶಾಸಕ ಶ್ರೀ ಬಿ.ಕೆ. ಹರಿಪ್ರಸಾದ್ ಮತ್ತು ಮಾಜಿ ಸಂಸದ ಹಿರಿಯ ರಾಜಕಾರಣಿ ಶ್ರೀ ಕುಪೇಂದ್ರ ಅವರು ಕೈಗೆತ್ತಿಕೊಂಡಿದ್ದಾರೆ. ರೆಡ್ಡಿ. ಸ್ವಾಯತ್ತತೆ ಮತ್ತು ಎಸ್ಟಿ ಟ್ಯಾಗ್ ನಮ್ಮ ಕಾನೂನುಬದ್ಧ ಸಾಂವಿಧಾನಿಕ ಹಕ್ಕುಗಳು. ಇದು ಸರ್ಕಾರಗಳು ನೀಡುವ ಭಿಕ್ಷೆಯಲ್ಲ ಆದರೆ ನಾವು ಅರ್ಹವಾದ ಸಾಂವಿಧಾನಿಕ ಹಕ್ಕಾಗಿದೆ.

ಸುಮಾರು 30 ವರ್ಷಗಳನ್ನು ತೆಗೆದುಕೊಂಡರೂ ಜಿಯೋ-ಪೊಲಿಟಿಕಲ್ ಸ್ವಾಯತ್ತತೆ ಮತ್ತು ಎಸ್‌ಟಿ ಟ್ಯಾಗ್‌ನ ಶಾಸನಬದ್ಧ ಅಗತ್ಯತೆಯ ಬಗ್ಗೆ ಎಲ್ಲಾ ಕೊಡವಾ ಬುಡಕಟ್ಟು ಜನರಿಗೆ ಮನವರಿಕೆ ಮಾಡುವಲ್ಲಿ ಸಿಎನ್‌ಸಿ ಯಶಸ್ವಿಯಾಗಿದೆ. ಈಗ ಎಲ್ಲಾ ಕೊಡವರು ಸ್ವಾಯತ್ತ ಸ್ಥಿತಿ ಮತ್ತು ಎಸ್ಟಿ ಟ್ಯಾಗ್ ಬಯಸುತ್ತಾರೆ. ಕೊಡವ ಬುಡಕಟ್ಟು ಪ್ರಪಂಚದ ಒಟ್ಟಾರೆ ಅಭಿವೃದ್ಧಿ, ಕಲ್ಯಾಣ ಮತ್ತು ಸಬಲೀಕರಣ ಮತ್ತು ಕೊಡವ ಭೂಮಿಯ ಸಂರಕ್ಷಣೆ ಮತ್ತು ಅದರ ಜಾನಪದ ಗುರುತಿಗೆ ಸ್ವಾಯತ್ತ ಸ್ಥಿತಿ ಹೆಚ್ಚು ಪ್ರಾಯೋಗಿಕ ಮತ್ತು ಕಾರ್ಯಸಾಧ್ಯವಾಗಿದೆ.
ವಂದನೆಗಳು,
ತಮ್ಮ ವಿಶ್ವಾಸಿ,
ಎನ್.ಯು.ನಾಚಪ್ಪ ಕೊಡವ, (ಬಿ.ಎ.ಎಲ್.ಎಲ್.ಬಿ)
ಅಧ್ಯಕ್ಷರು,
ಕೊಡವ ನ್ಯಾಷನಲ್ ಕೌನ್ಸಿಲ್ (ಸಿ.ಎನ್.ಸಿ)