ವಿಪ್ಪಲಿ ಬಳ್ಳಿಯ ಔಷಧೀಯ ಗುಣಗಳು

01/10/2020

ವಿಪ್ಪಲಿ ಇದು ಒಂದು ಔಷಧೀಯ ಸಸ್ಯ. ಇದು ಕಾಳುಮೆಣಸಿನ ಹತ್ತಿರದ ಸಂಬಂಧಿ. ಹಿಪ್ಪಲಿಯನ್ನು ಸಮಾನ್ಯವಾಗಿ ವಿಪ್ಪಲಿಯೆಂದು ಕೂಡ ಕರೆಯುತ್ತಾರೆ. ವಿಪ್ಪಲಿ ನೆಲದಲ್ಲಿ ಹರಡುವ ಒಂದು ಬಹುವಾರ್ಷಿಕ ಔಷಧಿ ಬಳ್ಳಿ. ಇದರ ಕಾಯಿಗಳಲ್ಲಿ ಪೈಪ್ರಿನ್ ಮತ್ತು ಪಿಪ್ಲಾರಿಟಿನ್ ಎಂಬ ಸಸ್ಯಕ್ಷಾರಗಳಿವೆ.ದೀರ್ಘಕಾಲದ ಮೆಣಸು, ಕೆಲವೊಮ್ಮೆ ಭಾರತೀಯ ಉದ್ದದ ಮೆಣಸು (ಪಿಪ್ಲಿ) ಎಂದುಕರೆಯಲ್ಪಡುತ್ತದೆ, ಇದು ಪೈಪರೇಸಿಯ ಕುಟುಂಬದಲ್ಲಿ ಹೂಬಿಡುವ ಬಳ್ಳಿಯಾಗಿದೆ. ಇದನ್ನು ಸಾಮಾನ್ಯವಾಗಿಒಣಗಿಸಿ ಮಸಾಲೆ ಮತ್ತು ಮಸಾಲೆ ಪದಾರ್ಥವಾಗಿ ಬಳಸಲಾಗುತ್ತದೆ. ಉದ್ದವಾದ ಮೆಣಸಿನಕಾಯಿಯು ಸದೃಶವಾಗಿರುವರುಚಿಯನ್ನು ಹೊಂದಿರುತ್ತದೆ, ಆದರೆಅದರ ಹತ್ತಿರದ ಸಂಬಂಧಿ ಪೈಪರ್ ಅದಕ್ಕಿಂತಲೂ ಬಿಸಿಯಾಗಿರುತ್ತದೆ – ಇದರಿಂದಾಗಿ ಕಪ್ಪು, ಹಸಿರು ಮತ್ತು ಬಿಳಿ ಮೆಣಸು ಪಡೆಯಲಾಗುತ್ತದೆ. ದೀರ್ಘ ಮೆಣಸಿನಕಾಯಿಯಾದ ಪೈಪರ್‍ರೆಟ್ರೊಫ್ರಾಕ್ಟಮ್ನಇನ್ನೊಂದು ಜಾತಿಯ ಜಾವಾ , ಇಂಡೋನೇಶಿಯಾಕ್ಕೆ ಸ್ಥಳೀಯವಾಗಿದೆ. ಈ ಸಸ್ಯದ ಫಲವನ್ನು ಸಾಮಾನ್ಯವಾಗಿ ಮೆಣಸಿನಕಾಯಿಗಳು ಗೊಂದಲಕ್ಕೊಳಗಾಗುತ್ತಾರೆ, ಇದು ಅಮೆರಿಕಾದ ಮೂಲದಿಂದಕ್ಯಾಪ್ಸಿಕಂನ ಕುಲಕ್ಕೆ ಸೇರಿದೆ.

ಉಪಯೋಗಗಳು :
ಕಾಯಿ ಮತ್ತು ಬೇರುಗಳನ್ನು ಸಂಧಿವಾತ ಮತ್ತು ಸೊಂಟ ನೋವು ನಿವಾರಿಸಲು, ಜ್ವರ ನಿವಾರಕ ಹಾಗೊ ಕಾಮೋತ್ತೇಜಕವಾಗಿ ಮತ್ತು ಶಕ್ತಿವರ್ಧಕಗಳ ತಯಾರಿಕೆಯಲ್ಲಿ ಉಪಯೋಗಿಸುತ್ತಾರೆ.

ಔಷಧಿಯ ಗುಣಗಳು :
ಇದು ಪ್ರಾಸ್ಟೇಟ್, ಸ್ತನ, ಶ್ವಾಸಕೋಶ, ಕೊಲೊನ್, ಲ್ಯುಕೇಮಿಯಾ, ಪ್ರಾಥಮಿಕ ಮಿದುಳಿನ ಗೆಡ್ಡೆಗಳು ಮತ್ತು ಗ್ಯಾಸ್ಟ್ರಿಕ್, ಕ್ಯಾನ್ಸರ್ ಸೇರಿದಂತೆ ವಿವಿಧರೋಗಗಳಿಗೆ ಔಷಧಿಯಾಗಿದೆ.ಆಸ್ತಮಾಕ್ಕೆಉತ್ತಮಗಿಡಮೂಲಿಕೆಯಾಗಿದೆ. ಕೂದಲು ಬೆಳವಣಿಗೆಗೆ ಸಹಾಯಕವಾಗುತ್ತದೆ.ಇದು ದಿರ್ಘಾಯುಷಿಯಾಗಿ ಬಾಳಲು ಸಹಾಯಕವಾದ ಸಸ್ಯವಾಗಿದೆ. ದೇಹದಲ್ಲಿನ ತ್ಯಾಜ್ಯವನ್ನು ಹೊರಹಾಕಲು ಸಹಾಯಕವಾಗಿದೆ. ಗಂಟಲು ನೋವಿನಿಂದ ಬಳಲುತ್ತರುವವರಿಗೆ ಇದು ಉತ್ತಮ ಔಷಧಿ. ನರಗಳನ್ನು ಸೇಳೆದು ರಾತ್ರಿ ನಿದ್ದೆ ಬರುವ ಹಾಗೆ ಮಾಡುತ್ತದೆ.ರಕ್ತ ಹೀನತೆ ತಡೆಗಟ್ಟುವಿಕೆ ಮತ್ತು ರಕ್ತ ಪರಿಚಲನೆ ನಿರ್ವಹಿಸಲು ಸಹಾಯಕವಾಗಿದೆ.